Đánh bạc với số tiền bao nhiêu thì bị truy tố?

Đánh bạc được diễn ra dưới nhiều hình thức khác nhau, chẳng hạn như: bầu cua, đánh bài, xóc đĩa,...và có tính giải trí cao. Tuy nhiên, nếu người tham gia đánh bạc có sự thỏa thuận thắng thua về tiền hoặc các tài sản có giá trị vượt mức quy định sẽ bị truy tố thành tội phạm. Tùy thuộc vào tổng giá trị tiền và hiện vật thu giữ được, người tham gia đánh bạc sẽ bị xử phạt theo các mức án khác nhau. Vậy tham gia đánh bạc với số tiền bao nhiêu thì bị truy tố?
 

Đánh bạc với số tiền bao nhiêu thì bị truy tố?
 

Đánh bạc từ bao nhiêu tiền thì bị truy tố?

Tùy vào tổng số tiền và hiện vật thu giữ được tại chiếu bạc, người tham gia đánh bạc sẽ bị truy tố và xử phạt theo các mức án khác nhau. Căn cứ vào Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3, Điều 321, Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 về tội đánh bạc, những người tham gia đánh bạc thuộc các trường hợp sau sẽ bị truy tố và xử phạt theo quy định:

- Những người tham gia đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, có sự thỏa thuận thắng thua về tiền bạc hoặc hiện vật có giá trị từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng sẽ bị phạt tiền từ 20 triệu đồng - 100 triệu đồng. Bên cạnh đó, người thực hiện hành vi đánh bạc còn có thể bị phạt tù hoặc cải tạo không giam giữ từ 6 tháng - 3 năm.

- Những người tham gia đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, có sự thỏa thuận thắng thua về tiền bạc hoặc hiện vật có giá trị từ 2 triệu đến dưới 5 triệu đồng nhưng trước đó đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hay đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này nhưng chưa được xóa án tích cũng sẽ bị phạt như trên.

- Những người tham gia đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, có sự thỏa thuận thắng thua về tiền bạc hoặc hiện vật có giá trị từ 50 triệu đồng trở lên sẽ bị phạt tù từ 3 năm - 7 năm.

Bên cạnh đó, theo Điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP, những người tham gia đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, có sự thỏa thuận thắng thua về tiền bạc hoặc hiện vật có giá trị từ 2 triệu đến dưới 5 triệu đồng nhưng trước đó chưa phạm tội tương tự sẽ chỉ bị phạt hành chính từ 1 - 2 triệu đồng.

Như vậy, những người tham gia đánh bạc lần đầu với số tiền từ 2 triệu đến dưới 5 triệu đồng sẽ bị phạt hành chính, trên 5 triệu đồng có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tương ứng với số tiền cụ thể. Với những người đã từng phạm tội đánh bạc, chỉ cần tái phạm lần thứ hai với số tiền từ 2 triệu đến dưới 5 triệu đồng đều sẽ bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự.
 

Đánh bạc với số tiền bao nhiêu thì bị truy tố?
 

Cách xác định tổng số tiền tham gia đánh bạc

Tổng số tiền để truy tố người nào đó sử dụng tham gia đánh bạc sẽ được tính như sau:

- Tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc thu giữ trực tiếp tại chiếu bạc.

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ trong người các con bạc mà còn căn cứ xác định sẽ được dùng để đánh bạc.

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc.

- Trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc đối với từng người là tổng số tiền, giá trị hiện vật của tất cả những người cùng đánh bạc.

- Trường hợp đánh bạc dưới hình thức lô đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa,...được tính như sau: Đối với người chơi sẽ là tổng số tiền đã bỏ ra chơi cộng với số tiền thắng (nếu có); Đối với người chủ đề, chủ cá độ sẽ là tiền thu từ người chơi cộng với tiền phải bỏ ra để trả cho người chơi khi họ thắng.

Trên đây là những quy định về việc xử phạt và truy cứu trách nhiệm hình sự tội danh đánh bạc mà đội ngũ biên tập viên 24h Thông Tin muốn chia sẻ với bạn đọc. Hi vọng sau khi tham khảo bài viết, các bạn đã biết đánh bạc số tiền bao nhiêu thì bị truy tố và từ đó điều khiển hành vi của bản thân để không vi phạm Pháp luật.

Bình luận:

Tin Pháp Luật khác: